A cikin aikace-aikacen motoci, ɓoyayyun ɓoyayyun ɓoyayyun abubuwan da ake amfani da su na waya suna da ƙarfi, amma fa'idar haɗarin haɗari na da mahimmanci, musamman a yanayin zafi mai zafi na waya da gajerun kewayawa, wanda ke haifar da gobara cikin sauƙi.Daidaitaccen lokaci, da sauri, kuma daidaitaccen gano kurakuran masu yuwuwa a cikin kayan aikin wayoyi, ingantaccen gyara na'urorin wayar da ba daidai ba, ko daidaitaccen madaidaicin na'urorin wayar, aiki ne mai mahimmanci wajen kiyaye motoci.Yana da muhimmin ma'auni don hana haɗarin gobarar mota da tabbatar da aminci da amincin amfani da motoci.
1. Aikin na'urorin waya na mota
Domin saukaka sanyawa da tsaftataccen tsarin na'urorin wayar mota, da kare rufin wayoyi, da kuma tabbatar da amincin amfani da mota, dukkan wayoyin mota (layin high-voltage na mota,)UPS igiyoyin wayoyi) akan mota ana haɗa amfani da yarn ɗin auduga ko sirin polyvinyl chloride tef ɗin da aka naɗe kuma an naɗe shi cikin daure a yankuna (ban da kebul na farawa) ana kiransa igiyoyin waya, wanda gabaɗaya ya kasu kashi-kashi na kayan aikin injin, na'urar lantarki ta chassis, da na'urar wayar da abin hawa. kayan aiki.
2. Haɗin gwiwar kayan aikin waya
Ƙunƙarar wayoyi ta ƙunshi wayoyi masu ƙayyadaddun bayanai daban-daban da buƙatun aiki.Babban ƙayyadaddun bayanai da buƙatun aiki sune kamar haka:
1. Yankin giciye na waya
Dangane da nauyin nauyin kayan aikin lantarki, an zaɓi yanki na yanki na waya.Babban ka'ida ita ce, don kayan aikin lantarki da ke aiki na dogon lokaci, ana iya zaɓar waya tare da ainihin kayan aiki na yanzu na 60%, kuma na kayan lantarki da ke aiki na ɗan gajeren lokaci, waya tare da ainihin ƙarfin ɗaukar nauyi tsakanin. 60% da 100% za a iya zaɓar;Har ila yau, ya kamata a yi la'akari da raguwar wutar lantarki da dumama waya a cikin da'ira don kauce wa yin tasiri ga aikin lantarki na kayan lantarki da kuma zafin da aka yarda da wayoyi;Don tabbatar da ƙayyadaddun ƙarfin injina, yanki na ƙetare na masu ƙarancin wutar lantarki gabaɗaya bai wuce 1.0mm ² ba.
2. Launi na wayoyi
Akwai fasalulluka masu launi da lambobi akan da'irar mota.Tare da karuwar kayan aikin lantarki na motoci, adadin wayoyi kuma suna karuwa akai-akai.Domin sauƙaƙe ganowa da kula da kayan aikin lantarki na kera, ƙananan wayoyi masu ƙarancin wuta a cikin da'irori na kera motoci yawanci suna kunshe da launuka daban-daban kuma an yi musu alama da lambobin wasiƙa na launuka akan zanen lantarki na kera motoci.
Lambar launi (waɗanda haruffa ɗaya ko biyu ke wakilta) na wayoyi yawanci ana yiwa alama akan zanen kewayar mota.Launukan wayoyi da ke kan motar gabaɗaya sun bambanta, kuma akwai ƙa'idodin zaɓi guda biyu da aka saba amfani da su: launi ɗaya da launi biyu.Misali: ja (R), baki (B), fari (W), kore (G), rawaya (Y), baki da fari (BW), ja (RY).Na farko shine babban launi a cikin layin sautin guda biyu, kuma na karshen shine launi mai taimako.
3. Kaddarorin jiki na wayoyi
(1) Yin lanƙwasawa, kayan aikin wayan kofa tsakanin ƙofar da giciye ( https://www.shx-wire.com/door-wiring-harness-car-horn-wire-harness-audio-connection-harness-auto-door -window-lifter-wiring-harness-sheng-hexin-samfurin/) Ya kamata ya ƙunshi wayoyi tare da kyakkyawan aikin iska.
(2) Babban juriya na zafin jiki, wayoyi da aka yi amfani da su a wurare masu zafi suna gabaɗaya tare da vinyl chloride da polyethylene tare da ingantaccen rufi da juriya mai zafi.
(3) Ayyukan garkuwa, a cikin 'yan shekarun nan, yin amfani da wayoyi masu kariya na lantarki a cikin ƙananan sigina yana karuwa.
4. Daure kayan aikin waya
(1) Hanyar naɗa rabin tari na USB ya haɗa da yin amfani da fenti da bushewa don ƙara ƙarfi da aikin rufin kebul ɗin.
(2) Sabon nau'in na'urar waya ana nannade shi a cikin filastik kuma an sanya shi a cikin bututun filastik na yanke gefe, wanda ke ƙara ƙarfinsa da ingantaccen aikin kariya, yana sa ya fi dacewa don nemo kurakuran da'ira.
3. Nau'in kurakuran kayan aikin wayar mota
1. Lalacewar halitta
Yin amfani da igiyoyin waya da ya wuce rayuwar sabis ɗin su yana haifar da tsufa na waya, fashewar Layer Layer, raguwa mai yawa a ƙarfin injina, haifar da gajeriyar kewayawa, buɗaɗɗen kewayawa, ƙasa, da sauransu tsakanin wayoyi, wanda ke haifar da ƙonewa na kayan aikin waya.Rashin iskar oxygen da nakasar tashoshi na igiyoyi na waya na iya haifar da mummunan hulɗa, wanda zai iya haifar da rashin aiki na kayan lantarki.
2. Laifin lantarki yana haifar da lalacewa ga kayan aikin waya
Lokacin da kayan lantarki suka fuskanci kiba, gajeriyar kewayawa, ƙasa da sauran kurakurai, yana iya haifar da lalacewa ga kayan aikin wayoyi.
3. Kuskuren ɗan adam
Lokacin da ake hadawa ko gyara abubuwan da ke cikin mota, abubuwa na ƙarfe na iya murkushe kayan aikin waya, wanda hakan zai haifar da faɗuwar abin rufe fuska na igiyar waya;Matsayi mara kyau na kayan aikin waya;Matsayin jagora na kayan lantarki an haɗa shi ba daidai ba;An juya madaidaicin jagorar mara kyau da mara kyau na baturin;Haɗin da ba daidai ba da yanke wayoyi a cikin kayan aikin lantarki yayin kula da kewaye na iya haifar da mummunan aiki na kayan lantarki, har ma da ƙone kayan aikin waya.
4. Hanyoyin dubawa don kayan aikin waya na mota
1. Hanyar dubawa ta gani
Lokacin da wani yanki na tsarin lantarki na mota ya yi rauni, munanan abubuwa kamar hayaki, tartsatsi, hayaniya mara kyau, ƙamshi mai ƙonewa, da zafin jiki na iya faruwa.Ta hanyar duba na'urar wayar hannu da na'urorin lantarki ta hanyar gani da ido ta sassan jikin dan adam, kamar saurare, tabawa, wari, da kallo, za a iya tantance wurin da matsalar ta taso, ta yadda za a inganta saurin kiyayewa.Misali, idan aka samu matsala a wayoyin mota, abubuwan da ba a saba gani ba kamar hayaki, tartsatsi, hayaniya mara kyau, konewar wari, da yawan zafin jiki yakan faru.Ta hanyar dubawa na gani, wuri da yanayin kuskure za a iya ganowa da sauri.
2. Hanyar duba kayan aiki da mita
Hanyar bincikar kurakuran da'ira na kera motoci ta amfani da cikakkun kayan aikin bincike, multimeter, oscilloscope, matsi na yanzu da sauran kayan aiki da mita.Don motocin tsarin sarrafa wutar lantarki, ana amfani da kayan aikin gano kuskure gabaɗaya don nemo lambobin kuskure don tantancewa da auna yawan laifuffuka;Yi amfani da multimeter, matsi na yanzu, ko oscilloscope don bincika ƙarfin lantarki, juriya, halin yanzu, ko sigar maɗaukakiyar da'irar da ta dace ta hanyar da aka yi niyya, da kuma gano kuskuren kayan aikin wayoyi.
3. Hanyar duba kayan aiki
Hanyar gwajin fitilun ta fi dacewa don duba kurakuran gajeren wayoyi.Lokacin amfani da hanyar gwajin fitilun wucin gadi, yakamata a biya hankali ga ƙarfin fitilar gwajin ba ta da girma.Lokacin gwada ko tashar fitarwa na mai sarrafa lantarki yana da fitarwa kuma ko akwai isasshen fitarwa, yakamata a yi taka tsantsan don hana wuce gona da iri da lalata mai sarrafawa yayin amfani.Zai fi kyau a yi amfani da hasken gwajin diode.
4. Hanyar Binciken Jumping Waya
Hanyar jumper ta ƙunshi yin amfani da waya zuwa gajeriyar da'ira da ake zargi da kuskure, lura da canje-canje a cikin ma'anar kayan aiki ko yanayin aiki na kayan lantarki, don sanin ko akwai buɗewar kewayawa ko rashin mu'amala a cikin kewaye.Jumping yana nufin aikin haɗa maki biyu a cikin da'ira tare da waya guda ɗaya, kuma yuwuwar bambancin da ke tsakanin maki biyu a cikin da'irar ketare ba shi ne sifili ba, ba gajeriyar kewayawa ba.
5. Gyaran kayan aikin waya
Don ƙananan lalacewa na inji, lalacewar rufi, gajeriyar da'ira, sako-sako da wayoyi, tsatsa ko rashin mu'amalar haɗin haɗin waya a cikin ɓangarori na kayan aikin wayoyi, ana iya amfani da hanyoyin gyarawa;Don gyara lalacewar kayan aikin wayoyi, wajibi ne don kawar da tushen tushen rashin aiki sosai da kuma kawar da yiwuwar sake faruwa saboda ainihin dalilin girgizawa da rikici tsakanin sassan waya da karfe.
6. Sauya kayan aikin wayoyi
Don kurakurai kamar tsufa, lalacewa mai tsanani, gajerun wayoyi na ciki, ko gajerun da'irar waya ta ciki da buɗaɗɗen da'irori a cikin kayan aikin wayoyi, yawanci ya zama dole a maye gurbin kayan aikin wayar.
1. Bincika ingancin kayan aikin waya kafin musanya shi.
Don tabbatar da aminci da amincin kayan aikin wayoyi, dole ne a aiwatar da tsauraran kulawa kafin amfani, kuma a gudanar da binciken takaddun shaida.Kada a yi amfani da duk wani lahani da aka samu don hana cutar da samfuran da ba su cancanta ba.Idan yanayi ya yarda, zai fi kyau a yi amfani da kayan aiki don dubawa.
Binciken ya hada da: ko na'urar wayar ta lalace, ko na'urar sadarwa ta lalace, ko tasha ta lalace, ko na'urar da kanta, da na'urar sadarwa da na'urar sadarwa ba su da kyau, sannan ko na'urar na'urar ba ta da iyaka ko a'a.Binciken kayan aikin wayoyi yana da mahimmanci.
2. Sai bayan warware matsalar duk kayan lantarki akan abin hawa za'a iya maye gurbin kayan aikin waya.
3. Matakan sauya kayan aikin waya.
(1) Shirya ƙwanƙwasa igiyar waya da kayan aikin haɗawa.
(2) Cire batir ɗin abin hawa mara kyau.
(3) Cire haɗin haɗin na'urar lantarki da aka haɗa da kayan haɗin waya.
(4) Yi rikodin aiki mai kyau a duk tsawon aikin.
(5) Saki gyaran kayan aikin waya.
(6) Cire tsohuwar igiyoyin waya da kuma haɗa sabon igiyoyin waya.
4. Tabbatar da daidaiton sabon haɗin haɗin waya.
Daidaitaccen haɗi tsakanin mai haɗa kayan haɗin waya da kayan lantarki shine abu na farko don tabbatarwa, kuma yana da mahimmanci don tabbatar da cewa an haɗa tashoshi masu kyau da mara kyau na baturin daidai.
A yayin binciken, ana iya nuna waya ta ƙasa wadda ba ta haɗa da baturin ba, a maimakon haka a yi amfani da kwan fitila (12V, 20W) azaman hasken gwaji.Kafin wannan, duk sauran na'urorin lantarki da ke cikin motar yakamata a kashe, sannan a yi amfani da igiyar haske ta gwaji don haɗa madaidaicin tashar baturin zuwa filin chassis.Da zarar an sami matsala tare da kewayawa, hasken gwaji zai fara kunna.
Bayan warware matsalar da'irar, cire kwan fitilar kuma haɗa shi a jeri tare da fius 30A tsakanin mummunan tasha na baturi da ƙasa ta firam.A wannan lokacin, kar a kunna injin.Haɗa na'urorin wutar lantarki masu dacewa akan abin hawa ɗaya bayan ɗaya, kuma gudanar da cikakken bincike na da'irori masu dacewa ɗaya bayan ɗaya.
5. Ikon duba aikin.
Idan an tabbatar da cewa babu wata matsala da na’urorin lantarki da na’urorin da ke da alaka da su, za a iya cire fis din, za a iya hada wayar da ke kasa da baturi, sannan za a iya aiwatar da wutar da ake dubawa.
6. Duba shigar da kayan aikin waya.
Yana da kyau a duba shigar da kayan aikin wayoyi don tabbatar da cewa an shigar da shi daidai kuma amintacce.
Lokacin aikawa: Mayu-29-2024